ร้องเรียน เผาขยะ เกิดควัน และส่งกลิ่น นานนับเดือน เผาทุกเช้า ทุกเย็น

เดือดร้อนมาก

ร้องเรียน เผาขยะ เกิดควัน และส่งกลิ่น นานนับเดือน เผาทุกเช้า ทุกเย็น

โพสต์โดย เดือดร้อนมาก » 13 ธ.ค. 2017, 07:37

เรียน เทศบาลเมืองร้อยเอ็ดและผู้เกี่ยวข้อง

เนื่องด้วย หอพัก-บ้าน ที่ติดกับหลังหอบูรพา (แถวหลังวัดพระยืน)
ได้เผาขยะ ในเวลา เช้า (6.00-10.00) และ เย็น (16.00-18.00)
ซึ่งก่อให้เกิดควัน และกลิ่นเหม็นมาก ซึ่งเผาทุกวัน เป็นระยะเวลานานเป็นเดือนแล้ว ซึ่งทำให้ผู้ที่พักอาศัยใกล้เคียงเดือดร้อนมาก ซึ่งประกอบด้วย
โรงเรียน อนุบาล มีเด็กเล็ก และผู้พักอาศัยบริเวณหอพักบูรพา
ซึ่งทำให้หายใจลำบาก หรือบางทีเด็กเล็กมีอาการแพ้ควัน หรือผู้พักอาศัย
ใกล้เคียงไม่สามารถ สูดอากาศ ที่บริสุทธิ์ได้ รวมไปถึง ไม่สามารถ ตากผ้าได้เลย เพราะตากแล้วก็มีแต่กลิ่นควันขยะ คือถ้านานๆเผา จะไม่เป็นอะไรเลย แต่นี่เผาทุกวันค่ะ ขอพูดด้วยความสัจจริง รบกวนทางเทศบาลและผู้เกี่ยวข้องช่วย ทำหนังสือมาเตือนด้วยนะคะ เพราะเคยแจ้งไปแล้วน่าจะมาแค่เตือนเฉยๆ แต่เขาก็ยังเผาอยู่ ซึ่งการเผาขยะนี้น่าจะเข้าข่ายละเมิด
พระราชบัญญัติการสาธารณสุข พ.ศ. ๒๕๓๕ หมวด ๕ เหตุรำคาญ ค่ะ

ช่วยด้วยนะคะเดือดร้อนจริงๆ ถ้าไม่ทราบ พิกัดของ หอ-บ้าน ต้นเหตุให้มาสอบถามที่โรงเรียนอนุบาล ช. วิทยาหรือสอบถามที่หอพัก บูรพา
อพาทเม้นท์ ได้ตลอดนะคะ เดือดร้อนจริงๆค่ะ

คงต้องรบกวนเทศบาลเป็นที่พึ่งให้ประชาชนด้วยนะคะ เพราะถ้าไม่มีใครแก้ปัญหาให้ คงต้องส่งเรื่องไปทางศูนย์ดำรงธรรมและหน่วยงานจังหวัดในลำดับถัดไปค่ะ ช่วยเราด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ

Zweed89

Re: ร้องเรียน เผาขยะ เกิดควัน และส่งกลิ่น นานนับเดือน เผาทุกเช้า ทุกเย็น

โพสต์โดย Zweed89 » 18 เม.ย. 2018, 17:06

มันจะทำให้เสียสุขภาพนะครับ คนที่อยู่ในระแวกนั้น